สอบถามเกี่ยวกับ dropdown menu บน codeigniter ครับ

สอบถามเกี่ยวกับ dropdown menu บน codeigniter ครับ

อยากทราบว่า เราจะทำ Dropdown menu โดยใช้ข้อมูลในฐานข้อมูลได้อย่างไรครับ ประมาณว่า

ตาราง เมนูหลัก
menu_id(pk)
menu_name
menu_link
menu_icon

ตาราง เมนูย่อย
submenu_id(pk)
submenu_menu_id(fk)
submenu_name
submenu_icon

โดยปกติผมเขียนแบบ php ธรรมดา ก็ใช้ Query ซ้อนกัน ประมาณว่า

$sql="select * from เมนูหลัก";
$result=mysql_query($sql);
while($r=mysql_fetch_array($result)){
echo"$r[menu_name]";
$sql2="select * from เมนูย่อย where submenu_menu_id=$r['menu_id']";
$result2=mysql_query($sql2);
while($r2=mysql_fetch_array($result2)){
echo $r2['submenu_name']."";
}
}

อยากรู้ว่าเมื่อเขียนบน codeigniter จะต้องเขียนยังไงครับ ถ้าหากว่ามีตัวอย่างก็ขอความกรุณาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 2013-01-14 10:29:38 | 6 ปี , 3 เดือน , 3 วัน , 14 ชั่วโมง ผ่านมา

== ยังไม่มีสมาชิกตอบกระทู้นี้ ==

เข้าสู่ระบบ
คงสถานะการเข้าระบบ